Cá nhân chậm thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế khi được cấp CCCD có bị xử phạt không?

CÁ NHÂN CHẬM THÔNG BÁO THAY ĐỔI THÔNG TIN ĐĂNG KÝ THUẾ KHI ĐƯỢC CẤP CĂN CƯỚC CÔNG DÂN CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG?

Ngày 19/10/2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 125/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về thuế, hóa đơn, Nghị định số 125/2020/NĐ-CP áp dụng để xử phạt đối với hành vi vi phạm hành chính phát sinh từ ngày 05 tháng 12 năm 2020.

Thời gian qua, một số báo đã đăng tải thông tin về việc từ ngày Nghị định 125/2020/NĐ-CP có hiệu lực (ngày 05/12/2020) thì người nộp thuế là cá nhân thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế (số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân) quá thời hạn sẽ có thể bị phạt cao nhất từ 05 đến 07 triệu đồng. Điều này khiến rất nhiều người dân cảm thấy hoang mang và lo lắng.

Cục Thuế TP Hà Nội xin hướng dẫn về nội dung này như sau:

Người nộp thuế đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế khi có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi

Trường hợp, Người nộp thuế có thay đổi thông tin đăng ký thuế về giấy chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, hộ chiếu thì phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 20 ngày làm việc kể từ ngày ghi trên giấy chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân, hộ chiếu ngày (riêng các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo là 30 ngày).

(Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 36 Luật Quản lý thuế  và Điều 6 Nghị định 126/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020).

Trường hợp thông báo thay đổi nội dung đăng ký thuế quá thời hạn quy định nêu trên thì người nộp thuế có thể bị xử lý phạt cảnh cáo hoặc áp dụng các mức xử phạt từ 500.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với từng hành vi vi phạm cụ thể về thời hạn thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế (mức xử phạt vi phạm cụ thể đối với từng hành vi được quy định tại Điều 3 và Điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP).

Tuy nhiên, cũng tại khoản 6 điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP có nêu quy định xử phạt nêu trên không áp dụng đối với trường hợp cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân.

Như vậy trường hợp cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về chứng minh nhân dân khi được cấp thẻ căn cước công dân thì không thuộc trường hợp áp dụng mức xử phạt được quy định tại điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP nêu trên.

Cục Thuế TP Hà Nội xin thông báo để mọi cá nhân nắm được và thực hiện theo đúng quy định.

PHÒNG TTHT NNT

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

error: Content is protected !!
#
#
#
Kinh doanh - 0814 88 64 88
CSKH - 0944 81 83 84
#